ผู้เขียน หัวข้อ: Sony A5100 กล้องที่มีไว้สำหรับถ่ายรูปเก็บง่าย ถ่ายภาพสวย  (อ่าน 12 ครั้ง)

tanawatsiriwong9

• Newbie
  • *
การถ่ายรูปนั้น นอกจากจะเป็นการบันทึกภาพด้วยวัสดุพิเศษที่พวกเราเรียกกันว่า “กล้องที่มีไว้สำหรับถ่ายภาพ” แล้ว ก็ยังสามารถเก็บบันทึกเรื่องราวดีๆ ไว้ที่ภาพถ่ายอีกด้วยค่ะ เพราะภาพถ่ายแต่ละภาพล้วนมีความทรงจำแล้วก็ความสำคัญ เมื่อเราได้เห็นภาพถ่ายที่ได้ถ่ายไว้ ก็ดังพวกเราได้ย้อนเวลาไปมองเห็นเหตุการณ์ในอดีตก่อนหน้าที่ผ่านมาแล้ว ราวกับเป็นการ “หยุดเวลา” ช่วงหนึ่งไว้กับเรานั่นเองค่ะ

“กล้องถ่ายรูป” เป็นวัสดุอุปกรณ์ที่ผลิตมาเพื่อใช้สำหรับเพื่อการถ่ายรูป โดยตัวกล้องนั้นผลิตโลหะแล้วก็มีตัวเลนส์ใส่อยู่ที่ข้างหน้าของกล้องถ่ายรูป ซึ่งตัวเลนส์ของกล้องถ่ายภาพนั้นจะสามารถที่จะซูมเข้าและก็ออกได้โดยการหมุนปรับองศาที่กล้อง แค่เพียงนี้ คุณก็จะได้รูปงามอย่างสบาย เมื่อก่อนที่จะมาเป็น “กล้องดิจิตอล”อย่างงี้กล้องที่มีไว้สำหรับถ่ายรูปก็มีความก้าวหน้าที่เริ่มมาจากกล้องถ่ายภาพฟิล์มถ่ายรูปที่ถ่ายรูปขาว –ดำ แล้วก็จะเป็นกล้องถ่ายรูปที่มีชีวิตชีวา กล้องดิจิตอล แล้วก็กล้องที่เอาไว้สำหรับถ่ายรูปสีที่ถ่ายแล้วได้รูปอัตโนมัติออกมาได้ทันทีค่ะ นับว่าพัฒนามาไกลพอเหมาะพอควรเลยนะคะ

Sony A5100 กล้องถ่ายรูปสไตล์มินิมอล พกพาง่าย น่าเป็นเจ้าของ

สำหรับบทความนี้ พวกเราจะพามาดูกล้องที่มีไว้สำหรับถ่ายรูปที่มีดีไซน์สุดสวย พูดได้ว่าคนใดกันก็ต้องการจะได้เป็นเจ้าของ ขนาดของตัวกล้องนั้นกระชับ เหมาะสำหรับสาวๆอย่างมาก พกพาสบาย ซึ่งกล้องถ่ายภาพที่พวกเรากำลังพูดถึง ก็คือ “Sony A5100” นั่นเองค่ะ คนไหนที่ต้องการจะใช้กล้องถ่ายภาพที่นำพาสะดวกอย่างนี้ ต้องห้ามพลาดเลยล่ะค่ะ แต่ว่าจะมีฟังก์ชันหรือข้อดีอะไรอีกบ้าง มาดูกันค่ะ
จุดเด่นของกล้องถ่ายภาพดิจิตอล “Sony A5100”
-   น้ำหนักค่อย นำพาสบาย

ตัวกล้องถ่ายภาพนั้นมีน้ำหนักเบามากเลยค่ะ ด้านนอกเมื่อจับแล้วจะมีความคิดว่ากระชับมือ ขนาดพอดีเลยล่ะจ้ะ ไม่เล็กหรือใหญ่เกินไป รู้สึกว่าเหมาะสำหรับหญิงที่อยากได้กล้องที่มีความกระชับนำพาง่าย ไม่งุ่มง่ามมากเหลือเกินค่ะ รับรองว่าใช้แล้วคุณจำเป็นต้องชอบแน่ๆค่ะ ด้านนอกทำมาจากแมกนีเซียมอัลลอย งามมากมายทีเดียวค่ะเรียบแต่ว่าหรู ดูดีในสไตล์หวานๆหญิงๆจ้ะ ผู้ที่กำลังคิดจะซื้อกล้องถ่ายภาพไว้ใช้ฝึกถ่ายรูปให้เกิดความงดงาม ตัวนี้ก็เป็นตัวหนึ่งที่พวกเราอยากให้ท่านลองค่ะ เนื่องจากว่าใช้งานง่ายสุดๆๆไม่รู้เรื่องกล้องถ่ายรูปก็ใช้งานได้ค่ะ
-   ดีไซน์สวย น่ารักน่าเอ็นดู

มากันเรื่องวางแบบบ้างดีมากกว่าค่ะ วางแบบของตัวSony A5100 นั้นเป็นกล้องที่มีไว้ถ่ายภาพสไตล์เรียบ ผิวภายนอกของตัวกล้องก็เรียบมากมายค่ะ สีสันของกล้องถ่ายรูปรุ่นนี้มีให้เลือกด้วยกัน 3 สี อาทิเช่น น้ำตาลทองแดง ดำ และก็ขาวจ้ะ จับกระชับมือมากมาย ขนาดเล็กสไตล์มินิมอล สามารถพกพาไปไหนก็ได้โดยที่ตัวกล้องถ่ายรูปไม่มองเกะกะเทอะทะอีกด้วยจ้ะ ตัวกล้องถ่ายภาพนั้นมีขนาดเล็กมากยิ่งกว่าขนาดปกตินิดหน่อย เพื่อเหมาะสมกับสตรีนั่นเองค่ะ แต่ตัวเล็กแบบงี้ความสามารถเพียบเลยนะคะ ด้วยตัวเลนส์กล้องที่มีขนาดใหญ่ ก็เลยทำให้ถ่ายรูปได้ดิบได้ดีนั่นเองจ้ะ คนใดกันอยากได้กล้องที่มีขนาดเล็กจับง่าย กระชับมือ ตัวกล้องถ่ายภาพได้สวยและก็ชัดเจน ต้องเป็นกล้องถ่ายภาพตัวนี้เลยจ้ะ
- จุดโฟกัสจับได้เร็ว ถ่ายสบาย

เว้นแต่ตัวเครื่องที่กะทัดรัดแล้ว ตัวกล้องถ่ายภาพของ Sony รุ่นนี้ก็ยังดีเยี่ยมอีกด้วยค่ะ ตัวกล้องถ่ายรูปนั้นมีความละเอียดถึง24.2 ล้านพิกเซลเลยทีเดียว เลนส์กล้องมีขนาดใหญ่อย่างเห็นได้ชัดเจนอย่างยิ่งจริงๆค่ะ การโฟกัสก็ไม่ธรรมดานะคะ เนื่องจากว่ากล้องถ่ายภาพมีจุดโฟกัสทั้งหมด 179 จุดเลยล่ะจ้ะ จึงทำให้กล้องถ่ายรูปตัวนี้จับจุดโฟกัสภาพได้เร็วมากๆนั่นเองค่ะ เพียงนำกล้องถ่ายภาพขึ้นมา สัมผัสจุดโฟกัส แล้วก็จะทำให้คุณได้ภาพถ่ายที่ชัดแจ๋วแล้วล่ะค่ะ ง่ายดายใช่ไหมค่ะ? เมื่อได้กล้องรุ่น Sony A5100 คุณจะไม่คิดว่าการถ่ายภาพด้วยกล้องถ่ายภาพดิจิตอลนั้นเกิดเรื่องยากอีกต่อไปเลยล่ะค่ะ แถมยังทำให้คุณบันเทิงใจกับการถ่ายภาพด้วย
-   สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้

นอกเหนือจากการที่จะจุดโฟกัสภาพได้เร็วและถ่ายภาพได้ดีแล้ว ผู้ใดกันแน่รักการถ่ายรูปแบบหน้าชัดข้างหลังเบลอ เจ้ากล้องตัวนี้ก็ทำเป็นดีเลยทีเดียวจ้ะ ทั้งยังยังมีโหมดหน้าเนียนที่ช่วยทำให้ปรับใบหน้าของคุณนั้นมองกระจายมากขึ้น เกลี่ยให้มองเนียน กลบริ้วรอย พูดได้ว่าทำให้คุณมีบริเวณใบหน้าที่มองอ่อนเยาว์กว่าเดิมมากทีเดียว นอกเหนือจากที่จะถ่ายรูปงามๆรวมทั้งคมชัดได้แล้ว ก็ยังถ่ายวิดีโอได้โดยที่โฟกัสไม่หลุดอีกด้วยจ้ะ บอกเลยว่ามือใหม่ที่ต้องการเล่นกล้องห้ามพลาดค่ะ